Samaki wanaoelea wazua taharuki ufukweni

NA IRENE MWASOMOLA

TAHARUKI iliibuka jana kwenye fukwe
za bahari ya Hindi eneo la Aga khan viwanja
vya Gymkhana Jijini Dar es Salaam baadaya
kuonekana samaki wanaotoka wenyewe
ndani ya bahari huku wakiwa wazima.

Gazeti hili lilifika kwenye fukwe hizo na
kushuhudia badhi ya wananchi wakiokota
samaki waliokuwa wanazagaa pembezoni
mwa maji katika eneo hilo. -

Wakizungumza na gazeli hili  jana
baadhi ya mashuhuda na watu waliokuwa
wanaokota samaki hao walisema ni mard

ya kwanza kwenye eneo hilo kuonekana
samaki wakiwa wanaelea wenyewe

" Uhuru Uk.3, Julai

baharini.

Shanibi  Swalehe, Mfanyabiashara
wa madafu pembezoni mwa fukwe hizo
alisema kuliibuka upepo wenye mawimbi
makali na kusababisha maji kujaa tangia
majira ya saa nne asububhi.

Naye Shabani Hoseni mkazi wa
Kigamboni ,alisema alickota samaki zaidi
ya kilo tano lakini badhi ya jeshi la polisi
walifika eneo hilo na kuwazuia wananchi
wasiendelee kuokota samaki hao kwaajili
ya usalama wao. _

Aidha, Meneja wa soko la samaki feri
Denis Mrema,alisema taarifa hilzu ni za
kweli kwa kushirikiana na jeshi la polisi

walifika eneo la tukio na kuchukua sampt
na kupeleka kwa mkemia mkuu- il kujus
kama hao samaki ni salama kwa matumiz
ya binadamu. :
“Habari ni ya kweli na tumetexetezs
badhiya samaki, na sampuli zimechukuliwe
ii kupelekwa kwa mkemia mkuu® alisema. =
Aidha Kamanda wa Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salam jumanne
alipoulizwa juu ya taarifa hizo alise
hausiki nazo. :
“Mimi na samaki wapl na wapi jeshi |2
Polisi na samaki wapi na wapi waulize wat
wa uvuvi,mimi niulize masuala ya wahariiu
na majambazi“alisema. a1

22,3021

Scanned with CamScanner



e

. i
- — —_—

Alhamisi Julai 22, 2021

Uivru

igera,

anchi
a

ijiwa
hadi

1ola
aidi
‘wa
tha

iki,
ao
ka
1a
@

e
i

hao,
uwezo mzuri wa kuzaa kila mwaka,

U Kuzeeka kwa ng’'ombe wazazi

< kwapunguza uzalishaji mifugo

NA PETER KATULANDA, Misungwi

HAMBA la Uzalishaji Mifugo
la Taifa Mabuki, lililopo
wilayani hapa, mkoani

Mwanza, limepunguza uwezo
wa uzalishaji kutokana na
kuzeeka kwa ng'ombe wazazi.

Imeelezwa ng'ombe aina ya nyati
maji walioko katika shamba hilo,
wanaendelea kupoteza maumbile yao
ya asili, hivwo nao kukosa mvuto kwa
wananchi ambao wangewanunua na

kuwatumia kama wanyama kazi.
Kauli hiyo ilitolewa mwisho wa wiki
na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi

ya Utafiti (TALIRI) Mabuki, Dk. Heriel
Masawe, alipotoa rmaelezo kwa Waziri
wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki.

Aliserna ili kuziba pengo la ng'ombe
ambao kwa sasa hawana

wanaiomba serikali iwaongeze.

“Waziri, wuone uwezekano wa

kuongeza ng'ombe wazazi ili kuongeza

kiasi cha uzalishaji, idadi ya mitamba
inayosambazwa kwa wananchi
wafugaji iongezeke na serikali itimize
malengo yake vya kuwahudumia
wananchi wajikwamue kutoka katika
umasikini,” alisema.

Dk. Masawe alisema katika
kujikwamua kutoka katika umaskini,
wafugaji watachangia upatikanaji wa
malighafi inayohitajika kwa ajili ya
viwanda vya maziwa nchini.

“Kutokana na kuzaliana kizazi
kimoja kwa muda mrefu (inbreeding)
nyati maji 55 tulionao, wameendelea
kupoteza maumbile yao ya asili na
kupoteza mvuto kwa wananchi ambao
wangewanunua na kuwatumia kama
wanyama kazi," alisema.

Alilomba serikali ione umuhimu wa
kununua nyati wengine kutoka nchini
Misri au India, ili kuondoa tatizo hilo na
ikiwezekana kununua mbegu za nyati
kutoka nchi husika ili wazalishe kwa
njia ya uhamilishaji.

Kwa mujibu wa Dk. Massawe,

idadi ya ngombe majike kwa miaka
tisa iliyopita imekuwa ikipanda na
kupungua na jumla yake katlka
mabano mwaka 2010/2011 chotara
walikuwa 95, borani 803 (898), mwaka
2011/2012 chaotara 85, borani 836 (
921) na 201272013 chotara walikuwa
85, borani 837 (922).

Mwaka 2013/2014 chotara 76,
borani 751 (827), 2014/2015 chotara
72, borani 728 ( 800), 20152016
chotara 66, borani 654 ( 720),
2016/2017 chotara 46, borani.527 (
575), 2017/2018 chotara 52, borani 512
( 564), 2018/2019 chotara 93, borani
523 ( 616) na 2019/2020 chotara 79,
borani 701 (780).

Shamba hilo lililoanzishwa mwaka
1967, sasa lina ngombe wenye umri
tofauti 1,950, mbuzi 302, nyati maiji
55 na nguruwe 40 na linakabiliwa na
uhaba wa maji safi kwa ajili ya rniﬁrgu,
uchakavu wa mitambo, magari na

nyumba za watumishi ambazo Waziri
Ndaki alisema serikall inazifanyia kazi.:
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' Samaki waliokufa
Wazagaa ufukweni

Na Romana Mallya

SAMAKI waliokufa wameone-

kana kwenye ufukwe wa Bahari
ya Hindi eneo la Aga Khan jijini
Dar es Salaam.

Mamlaka za serikali zimekiri
kuonekana kwa samaki hao na
tayari uchunguzi umeanza
kubaini chanzo chake.

Mmoja wa mashuhuda ali-
yekuwa sehemu ya tmu va
maofisa wa serikali waliozuru
eneo la tukio jana, aliliambia Ni-
pashe kuwa suala hilo lipo kwe-

—

na tavari sampuli zimechuku-
liwa kwenda kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali.

Ofisa huyo ambaye hakutaka
Jina lake liandikwe gazetini kwa
kuwa si msemaji, alisema sa-
maki hao walionekana kwenye
eneo hilo Aga Khan.

“Tulijaribu kukusanya na zili-
fika kilo zaidi va 150, ila kwa sasa
ni mapema kulizungumzia suala
hili,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC), Dk.
Samuel Gwamaka, alipoulizwa

ma kwa wakari huo hakuwa na
taarifa. na kuahidi kutuma
wataalamu wake kwenda eneo
Ia tukio.

MEkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Urafiti wa Uwvuvi Tanzania
(TAFIRI), Dk. Ismail Kimirei,
alikiri samaki hao walionekana
eneo hilo la ufukwe lakini polisi
waliingia kati mwanzoni na wali-
wapa taarifa maofisa wa Wizara
ya Mifugo ambao mara moja wa-
likwenda eneo la tukio.

“Tukafika na watu wa wizara
tumechukua sampuli na zingine
zimekwenda maabara ya taifa

kupeleka kwa Mkemia Mkuu,
tunasubiri majibu.

“Samaki waliokusanywa
walikuwa ni wa aina mbal-
imbali lakini wengi wao ni
watoto na ziliokorwa kilo 160"
alisema. Hata hivyo, alisema
matukio kama hayo va samaki
kukutwa ufukweni wakiwa
wamekufa wakati mwingine
hutokea wanapokosa hewa ya
Oksijeni baharini.

Alisema mpaka sasa hawaja-
pata taarifa za kuwapo kwa sam-
akl wakiwa wamekufa sehemu
nyingine zaidi ya ufukwe uliopo
karibu na Hospitali ya Aga Kharn

nye uchunguzi wa Jeshi la Polisi _ _ ab

na mamlaka zingine za serikali  kuhusiana na samaki hao. alise-  ya wizara na polisi kwa ajili ya
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Katambi aagiza manispaa kununua
mashine za kutotolesha vifaranga

NA CHIBURA MAKORONGO,
SHINYANGA

AIBU  Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana na Ajira, Patrobas
Katambi, amesema sh.
milioni 19 zilizotolewa na wizara

hiyo Manispaa ya Shinyanga,
zitumike  kununua mashine
za kutotoleshea vifaranga na

kutengeneza chakula cha kuku ili
kuwawezesha vijana kuajiajiri.
Katambi ambaye pia ni Mbunge
wa Jimbo la Shinyanga Mjini (CCM),
aliyasema hayo  alipotembelea
Kata za Chibe na Lubaga zilizopo
Manispaa ya Shinyanga, akiwa
ameambatana na wakuu wa
idara kutoka sekta mbalimbali
kujibu changamoto zinazowakabili

wananchi.

“Mashinehizozitakuwanauwezo
wa kutotolesha vifaranga 1,200
kwa siku na kutengenezea chakula
cha kuku, vijana watakapojiunga
katika vikundi watanufaika, kwani
chakula cha kuku watauza, kuku
watakapo komaa watauzwa kwa
watu nyumbani na hotelini kwani
soko lipo la uhakikisa,” alieleza.

Alimshauri Kaimu Ofisa
Maendeleo na Vijana wa Manispaa
hiyo, Charles Luchagula, kuwa
fedha hizo wasizikopeshe katika
vikundi  zinaweza  kuonekana
hakuna kitu kilichofanyika, bali
zitumike kununua mashine za
kutotolesha kuku.

Luchagula alikiri kupokea sh.
milioni 19 kwa ajili ya mikopo

kwa vijana, huku akieleza kwamba :
mwaka wa fedha wa 2020/2021
zilitengwa  zaidi ya sh. milioni
278.3 zilizotumika kukopesha
vikundi 22.

Aidha, alisema mwaka huu
wa fedha kupitia mapato ya
ndani wameweza kutenga zaidi
ya sh. milioni 361.2, ambapo
wanawake wamepangiwa a zaidiya
sh. milioni 144.5, sawa na kundi la
vijana na walemavu wakitengewa
sh. milioni 72.2.

Kwa upande wake, Diwani
wa Kata ya Chibe (CCM), Peter
Kisandu, alisemma makundi yote
yamehamasika kukopa baada ya
kuunda vikundi vitatu katika kata

yake, ambavyo vilikopeshwa sh.
milioni 16.
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